Tiêu chuẩn hành lý miễn thuế của cá nhân khi nhập cảnh về Việt Nam

Báo Hải quan nhận được câu hỏi của bạn đọc gửi tới hỏi về việc đem 1 bộ máy tính bàn cá nhân (thùng máy và màn hình) về Việt Nam khi đi máy bay (thùng máy đặt trong hành lý ký gửi, màn hình xách tay vì dễ vỡ hoặc đều ký gửi), vậy khi về Việt Nam có bị thu thuế? Nếu có thì thuế như thế nào? Bên cạnh đó còn mang theo 1 máy laptop, không biết như thế có sao không?

tieu-chuan-hanh-ly-mien-thue-cua-ca-nhan-khi-nhap-canh-ve-viet-nam

Khách nhập cảnh làm thủ tục tại Sân bay quốc tế Nội Bài. Ảnh: Ngọc Linh.

Liên quan đến câu hỏi của bạn đọc, Tổ tư vấn Báo Hải quan đã trao đổi với Cục Thuế XNK (Tổng cục Hải quan) và tư vấn như sau: Vấn đề miễn thuế đối với hàng hóa xách tay được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/9/2016 hướng dẫn Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, theo đó:

Người nhập cảnh bằng hộ chiếu hoặc giấy tờ thay hộ chiếu (trừ giấy thông hành dùng cho việc xuất cảnh, nhập cảnh), do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam hoặc của nước ngoài cấp, có hành lý mang theo người, hành lý gửi trước hoặc gửi sau chuyến đi được miễn thuế NK cho từng lần nhập cảnh theo định mức như sau:

– Rượu từ 20 độ trở lên: 1,5 lít hoặc rượu dưới 20 độ: 2,0 lít hoặc đồ uống có cồn, bia: 3,0 lít. Đối với rượu, nếu người nhập cảnh mang nguyên chai, bình, lọ, can có dung tích lớn hơn dung tích quy định nhưng không vượt quá 1 lít thì được miễn thuế cả chai. Trường hợp vượt quá 1 lít thì phần vượt định mức phải nộp thuế theo quy định của pháp luật;

– Thuốc lá điếu: 200 điếu hoặc thuốc lá sợi: 250 gam hoặc xì gà: 20 điếu;

– Đồ dùng cá nhân với số lượng, chủng loại phù hợp với mục đích chuyến đi;

– Các vật phẩm khác ngoài hàng hóa quy định trên (không nằm trong Danh mục hàng hóa cấm NK, tạm ngừng NK hoặc NK có điều kiện) có tổng trị giá hải quan không quá 10.000.000 đồng Việt Nam;

Trường hợp vượt định mức phải nộp thuế, người nhập cảnh được chọn vật phẩm để miễn thuế trong trường hợp hành lý mang theo gồm nhiều vật phẩm.

Trên đây là quy định về trường hợp miễn thuế đối với hàng hóa xách tay. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Nghị định 134/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

>>Nhập nhiều lô hàng riêng biệt dưới 1 triệu đồng vẫn bị tính thuế

>>Dịch vụ vận tải nội địa

Tổ tư vấn pháp luật báo Hải quan

Tiêu chuẩn hành lý miễn thuế của cá nhân khi nhập cảnh về Việt Nam
Đánh giá bài viết

Leave a Reply